Shortcuts: WD:INTRO, WD:I

wikidata: Gabatarwa

From Wikidata
Jump to navigation Jump to search
This page is a translated version of the page Wikidata:Introduction and the translation is 97% complete.
Outdated translations are marked like this.
Other languages:

Wikidata kyauta, haɗin kai, multilingualism, sakandare Database, tattara bayanan da aka tsara don samar da tallafi ga Wikipedia, Wikimedia Commons, da sauran wikis na Wikimedia motsi, da kuma ga kowa a cikin duniya.

Menene wannan yake nufi?

Bari mu kalli jawabin budewa daki-daki:

  • Yanci. Ana buga bayanan da ke cikin Wikidata a ƙarƙashin Creative Commons Public Domain Dedication 1.0, yana ba da damar sake amfani da bayanan a yanayi daban-daban. Kuna iya kwafi, gyara, rarrabawa da aiwatar da bayanan, koda don dalilai na kasuwanci, ba tare da neman izini ba.
  • 'Yanci. Ana buga bayanan da ke cikin Wikidata a matakan [$1 Creative Commons Public Domain Dedication 1.0], yana ba da damar sake amfani da bayanin yanayi daban-daban. Kuna iya kwafi, gyara, bidiyo da tashoshi da bayanan, koda don dalili na dalilin, ba tare da neman izini ba.
  • Multilingual.' Gyara, cinyewa, bincike, da sake amfani da bayanan cikakken yare ne. Ana samun bayanan da aka shigar a cikin kowane harshe nan da nan a cikin duk sauran harsuna. Gyara a kowane harshe yana yiwuwa kuma yana ƙarfafawa.
  • Babban bayanai na sakandare' Wikidata yana yin rikodin ba kawai bayanai ba, har ma da tushen su, da haɗin kai zuwa wasu bayanan bayanai. Wannan yana nuna bambancin ilimin da ke akwai kuma yana goyan bayan ra'ayi na tabbatarwa.
  • Tattara bayanan da aka tsara.' Ƙaddamar da ƙayyadaddun tsari na tsari yana ba da damar sake amfani da bayanai cikin sauƙi ta ayyukan Wikimedia da wasu na uku, kuma yana bawa kwamfutoci damar sarrafa su da "fahimta".

Tallafawa don Wikimedia wikis Wikidata na taimaka wa Wikipedia da akwatunan bayanai masu sauƙin kiyayewa da haɗin kai zuwa wasu harsuna, don haka rage aikin gyara aiki tare da haɓaka inganci. Ana yin sabuntawa a cikin harshe ɗaya ga duk sauran harsuna.

  • Kowane a duniya.' Kowa na iya amfani da Wikidata don kowace lamba ta hanyoyi daban-daban ta amfani da aikace-aikacen sa na shirye-shirye.

Ta yaya Wikidata ke aiki?

Wannan zane na Wikidata abu yana nuna muku mahimman kalmomi a cikin Wikidata.

Wikidata babban wurin ajiya ne wanda wasu za su iya shiga, kamar wikis wanda Wikimedia Foundation ke kula da shi. Abun ciki da aka ɗora a hankali daga Wikidata baya buƙatar kiyayewa a cikin kowane aikin wiki ɗaya. Misali, ƙididdiga, ranaku, wurare, da sauran bayanan gama-gari ana iya haɗa su a cikin Wikidata

Ma'ajiyar Wikidata

Abubuwan da bayanansu suna haɗe.

Ma'ajiyar Wikidata ta ƙunshi galibin kayayyaki, kowanne yana da lakabin, bayani da kowane lamba [[$] laƙabi | laƙabi]]. An gano abubuwa na musamman ta hanyar Q da lamba ke bi, kamar Douglas Adams (Q42).

Bayani suna bayyana cikakkun sifofi na abu kuma sun ƙunshi [[educated at (P69)roperty|Properties]] da [[$ values|value] ]. Kayayyaki a cikin Wikidata suna da prefix educated at (P69) tare da lamba, kamar tare da educated at (P69).

Ga mutum, zaku iya ƙara dukiya don tantance inda aka karantar da su, ta hanyar ƙayyadaddun ƙimar makaranta. Don gine-gine, zaku iya ba da kaddarorin daidaitawar yanki ta hanyar ƙididdige ƙimar tsayi da latitude. Kaddarorin kuma na iya haɗawa zuwa bayanan bayanai na waje. Kaddarar da ke haɗa abu zuwa bayanan bayanan waje, kamar bayanan sarrafa ikon da ɗakunan karatu da ɗakunan ajiya ke amfani da su, ana kiranta mai ganowa. Musamman Sitelinks haɗa abu zuwa daidai abun ciki akan wiki abokin ciniki, kamar Wikipedia, Wikibooks ko Wikiquote.

Duk waɗannan bayanan za a iya nuna su a kowane harshe, koda kuwa bayanan sun samo asali ne daga wani harshe dabam. Lokacin samun damar waɗannan dabi'u, wikis na abokin ciniki zai nuna mafi yawan bayanai na zamani.

Abu Dukiya darajar
Q42 P69 Q691283
Douglas Adams educated at St John's College

Aiki tare da Wikidata

Akwai hanyoyi da dama don samun damar shiga Wikidata ta amfani da ginanniyar kayan aiki, kayan aikin waje, ko mu'amalar shirye-shirye

Inda za a fara

yawon shakatawa na Wikidata', wanda aka tsara don sabbin masu amfani, shine wuri mafi kyau don ƙarin koyo game da Wikidata.

Wasu hanyoyin haɗi don farawa:

Ta yaya zan iya ba da gudummawa?

Ci gaba kuma fara gyara. Gyara ita ce hanya mafi kyau don koyo game da tsari da ra'ayoyin Wikidata. Idan kuna son samun fahimtar ra'ayoyin Wikidata a gaba, kuna iya son kallon shafukan taimako. Idan kuna da tambayoyi, da fatan za a ji daɗin jefa su a cikin Tattaunawar aikin ko tuntuɓar ƙungiyar ci gaba.

Akwai sauran masu zuwa

Wikidata aiki ne mai gudana wanda ke ƙarƙashin ci gaba mai ƙarfi. Ƙarin nau'in bayanai da kari zai kasance a nan gaba. Kuna iya samun ƙarin bayani game da Wikidata da ci gabanta akan Shafin Wikidata akan Meta. Yi rajista ga jerin aikawasiku na Wikidata don karɓar sabbin bayanai game da ci gaban da kuma shiga tattaunawa game da makomar aikin.

Duba kuma